วันที่ 14 กรกฎาคม 2567 นายอัศนี บูรณุปกรณ์ นายกเทศมนตรีนครเชียงใหม่ นำคณะผู้บริหาร หัวหน้าส่วนราชการ สมาชิกสภาเทศบาล ประธานชุมชน อสม. และเจ้าหน้าที่เทศบาลนครเชียงใหม่ ลงพื้นที่ชุมชนวัดนันทาราม แขวงเม็งราย และชุมชนบวกหาด แขวงศรีวิชัย อำเภอเมืองเชียงใหม่ จังหวัดเชียงใหม่ เพื่อให้บริการด้านต่างๆ แก่ประชาชนในพื้นที่ ตลอดจนสร้างการรับรู้เรื่องกฎหมายที่เกี่ยวข้องกับประชาชน พร้อมรับทราบปัญหาและความต้องการของคนในพื้นที่ เพื่อการแก้ไขปัญหาที่ตรงจุดให้กับประชาชนในชุมชน
![](/data/content/2024/23125/cms/big/image_cms_abdfhmqtuv36.jpg)
![](/data/content/2024/23125/cms/big/image_cms_dgiklrstuwy5.jpg)
เทศบาลนครเชียงใหม่ มีนโยบายการบริหารราชการเชิงรุก ภายใต้การมีส่วนร่วมของทุกภาคส่วนเชิงบูรณาการ จึงจัดให้มีกิจกรรมลงพื้นที่พบปะประชาชน เพื่อสร้างความรู้ ความเข้าใจที่ถูกต้องต่ออำนาจหน้าที่ของเทศบาลฯ นอกจากนี้ยังมีการออกให้บริการในด้านต่างๆ อาทิ การรับคำร้องแก้ไขความเดือดร้อน การบริการทันตกรรม การอบรมอาชีพระยะสั้น การสำรวจและกำจัดลูกน้ำยุงลาย การชำระภาษีและค่าธรรมเนียมจัดเก็บขยะ และกิจกรรมอื่นๆ อีกมากมาย รวมถึงร่วมรับฟังปัญหาและความต้องการจากคนในชุมชน เพื่อนำมาปรับปรุงและพัฒนาการดำเนินงานของเทศบาลฯ ให้ครอบคลุมกับความต้องการของคนในชุมชนอย่างแท้จริง
สำหรับการลงพื้นที่ครั้งถัดไป จะจัดขึ้นในวันอาทิตย์ที่ 21 กรกฎาคม 2567
เวลา 09.00 – 11.00 น. ชุมชนช้างม่อย แขวงนครพิงค์
เวลา 15.00 – 17.30 น. ชุมชนบ้านสันป่าข่อย แขวงกาวิละ